
Serikali imesema katika bajeti ya mwaka wa fedha 
2021/22 ina mpango wa kuanzisha vituo vya ukuzaji 
viumbe maji katika halmashauri 80 za wilaya ikiwa na 
lengo la kuhakikisha kila halmashauri inakuwa na kituo 
hicho ambacho kitatumika kama shamba darasa kwa 
ajili ya kufundisha wananchi namna ya kufuga samaki.

Akizungumza  Machi 17, 2021 wakati Kamati ya Kudumu 
ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji ilipotembelea kituo 
cha ukuzaji viumbe maji kinachozalisha vifaranga vya 
samaki cha Kingolwira kilichopo Mkoani Morogoro, 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki 
alisema, mkakati wa serikali kupitia vituo hivyo 
vitakavyokuwepo katika halshamauri zote za wilaya ni 
kuwa na samaki wengi wafugwao kwa njia mbalimbali 

wa asilimia 50 kwa njia ya kufuga na asilimia 50 
wanaotokana na maji ya asili.

“Kupitia tasnia hii ya ukuzaji viumbe maji tunataka 

kuweka nguvu kubwa ili tuweze kuvuna rasilimali ya 
uvuvi iweze kusaidia lishe, ajira na kuondoa umasikini 
kwa wananchi, hivyo wizara inaweka mikakati ya 

alisema Mhe. Ndaki.

Aidha, Waziri Ndaki alisema Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
ina mpango wa kuhakikisha inavipa uwezo mkubwa 
na kuvikarabati vituo vyote vya ukuzaji viumbe maji 
vilivyopo nchini ili viweze kwenda sawa na uzalishaji 
wa vifaranga vya samaki kulingana na mahitaji yake.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, 
Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma 
aliipongeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kuweka 
jitihada mbalimbali za kuhakikisha inazalisha kwa wingi 
vifaranga vya samaki pamoja na kutoa elimu juu ya 
ufugaji wa samaki.

MASHAMBA DARASA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (wa kwanza kushoto), akifuatiwa na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma wakati walipokuwa 
wakipatiwa maelezo na mmoja wa wataalamu (hayupo pichani) juu ya uzalishaji wa vifaranga vya samaki 
aina ya sato, wakati kamati hiyo ilipotembelea kituo cha ukuzaji viumbe maji Kingolwira kilichopo Mkoani 
Morogoro Machi 17, 2021.
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 Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (Mb), akifafanua jambo na kujibu maswali mbele ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji wakati wa uwasilishaji wa taarifa ya utendaji kazi 
wa Bodi ya Maziwa nchini jijini   Dodoma Oktoba 21, 2021   , ambapo Mhe. Ndaki amesema ni muhimu 
uwekezaji uwekewe kipaumbele katika sekta za uzalishaji zikiwemo za mifugo na uvuvi ili nchi iweze 
kuuza maziwa nje ya nchi.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki 
amesema ni muhimu uwekezaji uwekewe 

kipaumbele katika sekta za uzalishaji zikiwemo za 
mifugo na uvuvi ili nchi iweze kuuza maziwa nje ya 
nchi.

Akizungumza Oktoba 21, 2021 jijini Dodoma wakati 
wa uwasilishaji wa taarifa ya utendaji kazi wa Bodi ya 
Maziwa nchini kwa kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi, alisema matatizo mengi yanaweza 
kutatuliwa katika tasnia ya maziwa na uzalishaji wa 
tasnia hiyo ili kukuza wigo wa upatikanji wa kutosha wa 
maziwa katika ngazi ya uzalishaji.

“Suala hili la uwekezaji linapokuwa dogo linatuathiri 
katika maeneo mengi, kwa kweli unahitajika uwekezaji 
wa kutosha katika tasnia ya maziwa ili kuongeza 
uzalishaji na kuweza kuuza maziwa nje ya nchi,” 
alisema Mhe. ndaki.

Aidha, alisema serikali imekuwa ikihimiza wafugaji 
kuwa katika vyama vya ushirika kama nyenzo ya 

na kukusanya maziwa katika mfumo rasmi kwa ajili ya 
kutumika katika viwanda vya kuchakata maziwa nchini.

Kwa upande wake Msajili wa Bodi ya Maziwa nchini 
Dkt. George Msalya alisema asilimia 80 ya maziwa 
yanayozalishwa hapa nchini hayapo katika mfumo 
rasmi hivyo inahitajika jitihada zaidi ili yawe kwenye 
mfumo huo kwa ajili ya kujulikana ubora wake kabla 
ya kutumika kwenye viwanda vya kuchakata maziwa 
nchini.

Alifafanua kuwa bado tasnia ya maziwa katika mchango 
wa taifa ni mdogo licha ya kwamba bodi imekuwa 
ikiendelea na jitihada mbalimbali za kuhakikisha 
unywaji wa maziwa unaongezeka nchini.

WAZIRI NDAKI ATAKA KUWEKWA 
VIPAUMBELE ZAIDI KATIKA TASNIA YA 

MAZIWA
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Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma 
akifafanua jambo wakati wa kuhitimisha kikao kilichopokea taarifa ya utendaji kazi wa Bodi ya Maziwa 

zao na kufuga kisasa kwa kuwa na ng’ombe wachache wenye uwezo wa kutoa maziwa mengi.

Msajili wa Bodi ya Maziwa nchini Dkt. George Msalya akiwasilisha taarifa ya utendaji kazi wa bodi 
hiyo mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji jijini Dodoma Oktoba 21, 2021  
na kufafanua kuwa asilimia 80 ya maziwa yanayozalishwa hapa nchini hayapo katika mfumo rasmi 
hivyo inahitajika jitihada zaidi ili yawe kwenye mfumo huo kwa ajili ya kujulikana ubora wake kabla ya 
kutumika kwenye viwanda vya kuchakata maziwa nchini. 

Naye, Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, 
Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma 

zao na kufuga kisasa kwa kuwa na ng’ombe wachache 
wenye uwezo wa kutoa maziwa mengi.

Alibainisha kuwa ni vyema kuwepo na mikakati ikiwemo 
ya takwimu ili kufahamu kiasi sahihi cha maziwa 
kinachozalishwa nchini kutoka kwa ng’ombe wa asili 
na walioboreshwa.
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Mgeni Rasmi wa kilele cha Maadhimisho ya kitaifa ya Siku ya Chakula Duniani ambaye pia ni Waziri 

ya Mifugo na Uvuvi, Scholastica Mdoe baada ya Wizara hiyo kuibuka mshindi wa jumla wa nafasi 
ya pili kwenye kipengele cha Taasisi zilizoonesha ubunifu wa teknolojia mbalimbali wakati wote wa 
Maadhimisho hayo yaliyohitimishwa Oktoba 17, 2021 Mkoani Kilimanjaro.

Wizara ya Mifugo na Uvuvi imeibuka mshindi 
wa pili kwenye matokeo ya jumla ya 

Maadhimisho ya Kitaifa ya Siku ya chakula Duniani 
kwa mwaka huu yaliyotangazwa wakati wa kilele 
cha Maadhimisho yaliyofanyika mkoani Kilimajaro 
Oktoba 17, 2021.

Wizara imeshika nafasi hiyo kufuatia kuongoza kwenye 
kipengele cha Taasisi iliyoonesha ubunifu wa kuchakata 
mazao yake kwenye mabanda ya maonesho kwa 
taasisi zote zilizoshiriki kwenye maadhimisho hayo 
ambapo nafasi ya kwanza imechukuliwa na banda la 
Umoja wa mataifa.

Akizungumza mara baada ya kukabidhiwa zawadi 
ya kombe na cheti kufuatia ushindi huo, Mkurugenzi 
Msaidizi huduma za Ugani (Mifugo) Dkt. Kejeri Gillah 
alisema kuwa ushindi huo umetokana na umoja na 

mshikamano uliopo baina ya Wizara, Taasisi na wadau 
waliopo chini yao ambapo amesisitiza kudumisha 
ushirikiano huo wakati wote.

“Tulikuwa na wadau wa tasnia ya maziwa, nyama, 
ufugaji wa kuku na wale wanaojihusisha na ufugaji 
wa samaki na ulinzi wa rasilimali za uvuvi kwa ujumla, 
hawa wote walikuwa wakionesha ubunifu wa  namna 
gani wanahakikisha mlaji anapata lishe yenye mazao 
yote yanayotokana na sekta za mifugo na uvuvi na 
kwa kweli watu wamefurahia huduma zetu mara zote 

 “Niendelee kuwasisitiza wananchi waendelee kula 
vyakula ambavyo vina asili ya nyama kwa sababu 
vimethibitika kutoa protini namba moja ambayo 
inaimarisha afya ya mwili na akili ya mlaji na waongeze 

MIFUGO NA UVUVI WASHINDI WA PILI 
MAADHIMISHO  YA SIKU YA CHAKULA 

DUNIANI
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Viongozi, Watumishi wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi na wadau wake wakifurahia kwenye picha ya 
pamoja muda mfupi baada ya kukabidhiwa zawadi ya kombe na cheti baada ya kuibuka washindi wa 
jumla wa nafasi ya pili kwenye kipengele cha Taasisi zilizoonesha ubunifu wa teknolojia mbalimbali 
wakati wote wa Maadhimisho hayo yaliyohitimishwa Oktoba 17,2021 Mkoani Kilimanjaro.

kiwango cha unywaji wa maziwa ili wawe na nguvu na 

Gillah.

Kwa upande wake mmoja wadau walioonesha ubunifu 
katika banda la Wizara hiyo ambaye ni Mkurugenzi wa 
Kiwanda cha Maziwa cha Nronga kilichopo Wilaya ya 
Hai mkoani Kilimanjaro, Bi. Hellen Usiri ameishukuru 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Bodi ya Maziwa nchini 
(TDB) kwa ushirikiano mkubwa wanaowapa wakati 
wote wanapowahitaji.

“Niiombe Wizara iendelee kuweka msisitizo kwenye 
huu mpango wa unywaji maziwa shuleni kwa sababu 
utasaidia sana kuinua kiwango cha ufaulu hapa nchini 
kwa sababu tayari tumeshaona matokeo yake kwenye 
shule ambazo zimeshaanza kutekeleza mpango huu,” 
alisema Usiri.

Awali akisoma hotuba ya kufunga Maadhimisho hayo 
kwa mwaka huu, Mgeni rasmi ambaye pia ni Waziri 
wa Kilimo, Prof. Adolph Mkenda alisema kuwa  Wizara 

ya Mifugo na Uvuvi kupitia taasisi yake ya Wakala ya 
Maabara ya Veterinari nchini (TVLA) imeweza kuzalisha 
dozi milioni 63 za chanjo  kwa ajili ya kuikinga mifugo 
dhidi ya magonjwa ya mdondo, kimeta, chambavu, 
Homa ya mapafu ya ng’ombe na Ugonjwa wa kutupa 
mimba ambapo pia ameongeza kuwa Taasisi hiyo 

magonjwa mengine yanayoathiri mifugo hapa nchini.

“Kwa upande wa Sekta ya Uvuvi, Wizara hiyo ina 
mpango wa kufanya ujenzi wa mitambo ya barafu, 
kutengeneza chanja za kukaushia dagaa,ununuzi  wa 
vifaa vya kukaushia samaki vinavyotumia mwanga wa 
jua na ujenzi wa soko kubwa la samaki la Kipumbwi 
wilayani Pangani mkoani Tanga,”alisema Prof. Mkenda.

Maadhimisho ya kitaifa ya Siku ya Chakula Duniani 
kwa mwaka huu yalianza Oktoba 10 hadi leo ambapo 
wananchi wa Mkoa wa Kilimanjaro wamepata fursa ya 
kujifunza teknolojia mbalimbali za uchakati wa mazao 
mbalimbali ya sekta za kilimo, mifugo na Uvuvi huku 
pia wakipata elimu inayohusu lishe bora.
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 Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi ya Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) Bw. Paul Kimiti akifafanua 
jambo kwa wakurugenzi wa bodi hiyo iliyokaa madarakani kwa miaka mitatu namna ilivyoweza 
kukodisha maeneo kwa ajili ya wafugaji kufuga mifugo yao hali iliyochangia kupunguza migogoro 
baina ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi. Kikao hicho kimefanyika katika makao makuu ya 
NARCO jijini Dodoma Oktoba 13, 2021.

NARCO YAJENGA MSINGI KUTATUA 
MIGOGORO YA WAFUGAJI

Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) imefanikiwa 
kukodisha maeneo kwa ajili ya wafugaji kufuga 

mifugo yao hali iliyochangia kupunguza migogoro 
baina ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi, 
huku ikiahidi kuendelea kushirikiana na wawekezaji 
wanaotaka kuwekeza katika ranchi hizo.

Akizungumza  Oktoba 13, 2021 wakati wa kikao 
cha mwisho cha bodi ya wakurugenzi ya NARCO, 
mwenyekiti wa bodi hiyo Bw. Paul Kimiti alisema bodi 
hiyo ambayo imemaliza muda wake baada ya kukaa 
madarakani kwa miaka mitatu imeweza kwa kiasi 
kikubwa kusimamia na kuhakikisha wafugaji nchini 
ambao wana mifugo mingi wanapatiwa maeneo kwa 
mikataba katika ranchi hizo ili waweze kufuga mifugo 
yao na kukuza sekta ya mifugo nchini.

“Tumegawa maeneo ya ranchi takriban asilimia 75 
na kubakiza asilimia 25 kwa kuwa wafugaji nchini 
wamekuwa na mifugo mingi na wanahitaji maeneo kwa 

ajili ya kufuga mifugo yao,” alisema Kimiti.

Aidha,  alisema katika kipindi cha miaka mitatu bodi ya 
wakurugenzi ya NARCO imeweza kuhakikisha maeneo 
ya ranchi za taifa yanawekewa mipaka ili kuzuia uvamizi 
wa maeneo hayo na kwamba zoezi hilo linaendelea 
katika maeneo mengine ambayo bado hayajawekewa 
alama hizo.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa NARCO Prof. 
Peter Msoffe alisema bodi ya wakurugenzi ya NARCO 
ambayo imemaliza muda wake imeweka misingi sahihi 
katika kufuatilia ukubwa wa maeneo ya ranchi, madeni 
na mashauri mbalimbali ambayo kwa kiasi kikubwa 
yameiwezesha NARCO kupata mafanikio zaidi.

Aliongeza kuwa bodi imekuwa ikitoa maelekezo kwa 
NARCO kuhakikisha inakaa na wawekezaji ambao 
wamepatiwa vitalu katika ranchi za NARCO na kuona 
namna ya kuboresha mikataba ili iweze kuzinufaisha 
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Wakurugenzi wa bodi ya wakurugenzi ya Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) wakiongozwa na 
mwenyekiti wa bodi hiyo Bw. Paul Kimiti wakiwa kwenye kikao cha mwisho cha bodi ambayo imekaa 
madarakani kwa kipindi cha miaka  mitatu. Kikao hicho kimefanyika katika makao makuu ya NARCO 
jijini Dodoma Oktoba 13, 2021.

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) Prof. Peter Msoffe akizungumza kando 
ya kikao cha mwisho cha bodi ya NARCO Oktoba 13, 2021 namna bodi ilivyoweka misingi sahihi ya 
kufuatilia ukubwa wa maeneo ya ranchi, madeni na mashauri mbalimbali ambayo kwa kiasi kikubwa 
yameiwezesha NARCO kupata mafanikio Zaidi.

pande zote mbili lengo ni kuhakikisha wafugaji 
wanapata fursa ya kupatiwa vitalu ili kufuga mifugo yao 
na kulima malisho ya mifugo.

Kwa upande wao baadhi ya wakurugenzi wa bodi ya 
wakurugenzi ya NARCO ambayo imemaliza muda 
wake walisema kampuni hiyo imeweza kutatua kwa 
kiasi kikubwa migogoro baina ya wafugaji na watumiaje 
wengine wa ardhi kwa kuamua kukodisha vitalu kwenye 
ranchi za NARCO ili wafugaji waweze kufuga mifugo 
yao.

Waliongeza kuwa NARCO imekuwa ikifuga mifugo bora 
ambapo wananchi wanakaribishwa kwenda kununua 
mifugo hiyo ikiwemo ng’ombe na mbuzi ili kuwa na aina 
bora ya mifugo inayozalishwa katika ranchi hizo.

Pia waliwaalika wawekezaji kuwekeza katika ranchi za 
NARCO kwa ajili ya kulima malisho, kujenga majosho 
na miundombinu mbalimbali ili mifugo inayozalishwa 
katika ranchi hizo kuongezewa thamani.
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Uvuvi Dkt. Rashid Tamatamah akizungumza 
juu ya mpango mkakati wa kukuza sekta ya uvuvi kwa mwaka 2021/22 hadi 2025/26 mbele ya wajumbe 

MKAKATI WA KUENDELEZA SEKTA ZA 
MIFUGO NA UVUVI WAWASILISHWA

Wizara ya Mifugo na Uvuvi imewasilisha 
mpango mkakati wa kipindi cha miaka mitano 

kwa ajili ya kuendeleza sekta za mifugo na uvuvi ili 
kuinua zaidi mchango wa sekta hizo katika pato la 

Mpango mkakati huo umewasilishwa Oktoba 29, 2021 
mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo 
na Maji ambapo katika sekta ya mifugo mpango huo 
mbali na mambo mengine umekusudia kukuza tasnia 
za nyama na maziwa.

Akizungumza mbele ya kamati hiyo, Kaimu Katibu Mkuu 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo 
Bw. Amosy Zephania alisema mpango huo umezingatia 
kanda mbalimbali nchini ambazo zimekuwa zikifanya 
vizuri katika tasnia hizo ili kuwekeza zaidi kwenye 
maeneo hayo ili kupunguza gharama za uzalishaji.

Alisema ni muhimu tasnia za maziwa na nyama ambazo 
ndiyo maeneo ya kimkakati kuwekewa nguvu zaidi ili 
uzalishaji umnufaishe mfugaji wa chini ambaye ndiye 
mlengwa na kuwa na uchumi jumuishi.

Kwa upande wake Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi anayeshughulikia Uvuvi Dkt. Rashid Tamatamah 
alisema mpango mkakati wa kuendeleza sekta ya uvuvi 
utajumuisha sekta binafsi na wadau wa maendeleo ili 
kuhakikisha sekta hiyo inakuwa na tija zaidi kwa nchi 
na mwananchi mmoja mmoja.

Alifafanua kuwa katika mpango huo kwenye kipindi 
cha miaka mitano unalenga kuhakikisha mapato 
yanaongezeka na kuifanya sekta ya uvuvi kuongeza 
tija zaidi katika pato la taifa.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, 
Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma 
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alisema mpango mkakati wa kuendeleza sekta za 
mifugo na uvuvi wa kipindi cha miaka mitano ni vyema 

ugani.

Dkt. Ishengoma aliongeza kuwa ana imani mkakati huo 
ukifanyiwa kazi na kutekelezwa utaleta tija kwa taifa 
hususan kwa wafugaji na wavuvi. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma 
akizungumza na wajumbe wa kamati hiyo pamoja na viongozi kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
namna mpango mkakati wa kuendeleza sekta za mifugo na uvuvi wa kipindi cha miaka mitano ulivyo 

Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo Bw. Amosy Zephania 
akizungumza juu ya mpango mkakati wa kukuza sekta ya mifugo kwa mwaka 2021/22 hadi 2025/26 

2021, ambapo amesema mpango huo umejikita kukuza tasnia za nyama na maziwa.
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega (Mb), (aliyesimama) akifafanua jambo na kujibu 
maswali mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji wakati wa uwasilishaji wa 
taarifa ya utendaji kazi wa Bodi ya Nyama nchini jijini Dodoma Oktoba 20, 2021, ambapo Mhe. Ulega 
amesema malalamiko yaliyojitokeza hivi karibuni ya kupanda kwa bei ya nyama nchini yanaashiria 
ukuaji wa sekta hiyo ambapo wafugaji wameshauriwa kuwa huu ni muda mzuri kwa wao kuvuna na 
kuuza mifugo yao. 

Serikali imesema malalamiko yaliyojitokeza hivi 
karibuni ya kupanda kwa bei ya nyama nchini 

yanaashiria ukuaji wa sekta hiyo ambapo wafugaji 
wameshauriwa kuwa huu ni muda mzuri kwa wao 
kuvuna na kuuza mifugo yao.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega 
(Mb) alibainisha hayo Oktoba 20, 2021 jijini Dodoma, 
mbele ya wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, 
Kilimo, Mifugo na Maji wakati wa uwasilishaji wa taarifa 
ya utendaji kazi wa Bodi ya Nyama nchini mbele ya 
kamati hiyo.

Mhe. Ulega alisema kipindi cha nyuma wafugaji 
walikuwa wakilalamika kutopata masoko ya mifugo 
yao ila katika kipindi cha sasa uhitaji wa mifugo katika 
viwanda vya kuchakata nyama nchini umekuwa 
mkubwa pamoja na hitaji la nyama katika soko la ndani.

“Sekta ambayo ulikuwa hauwezi kuisikia inasemwa, 
lakini leo inakuwa mjadala hivyo ni wakati mzuri sana 

kwa wafugaji kuvuna na kuuza mifugo yao,” alisema 
Ulega.

Alisema serikali inayoongozwa na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan 
imetengeneza uhitaji wa nyama baada ya kufungua 
biashara ya kuuza nyama nje ya nchi hivyo uhitaji wa 
mifugo kwenye viwanda vya kuchakata hapa nchini 
umeongezeka.

Kwa upande wake,  Msajili wa Bodi ya Nyama nchini 
Dkt. Daniel Mushi aliiambia kamati hiyo kuwa uhaba 
wa nyama uliojitokeza hivi karibuni na kusababisha bei 
ya nyama kupanda ni fursa ya kufuga kibiashara na 
kunenepesha mifugo hiyo.

Alisema kwa sasa sera ya serikali ni kuhamasisha 
uwepo wa vikundi kwa ajili ya unenepeshaji wa mifugo 
ili kupatikana kwa mifugo bora kulingana na hitaji la 
soko la sasa hususan kwenye viwanda vya kuchakata 
nyama nchini.

UHITAJI WA NYAMA WAONGEZEKA, 
YABAINIKA SEKTA KUKUA
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Msajili wa Bodi ya Nyama nchini Dkt. Daniel Mushi (aliyesimama) akiwasilisha taarifa ya utendaji kazi 
wa bodi hiyo mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji jijini Dodoma Oktoba 
20, 2021 na kufafanua kuwa sera ya serikali kwa sasa ni uwepo wa vikundi kwa ajili ya kunenepesha 
mifugo na kupata mifugo bora inayoendana na mahitaji ya soko la sasa na kwamba hivi karibuni 
Tanzania itaanza kuuza nyama nchini Saudia Arabia ambapo uhitaji wao ni Tani Laki Sita kwa mwaka. 

Aliongeza kuwa hivi karibuni Tanzania kupitia viwanda 
vilivyopo nchini itaanza kupeleka nyama katika soko 
la Saudi Arabia na kwamba hitaji la soko hilo ni Tani 
Laki Sita kwa mwaka hali ambayo itachangia kwa kiasi 
kikubwa kukuza sekta ya mifugo nchini.

Kuhusu ugonjwa wa midomo na miguu (FMD) ambao 
unaathiri mifugo na kusababisha Tanzania kushindwa 
kupeleka nyama katika baadhi ya nchi za nje kulingana 
na masharti yaliyopo kwenye nchi hizo, akimwakilisha 
Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
anayeshughulikia Mifugo, Msajili wa Baraza la Veterinari 
Tanzania (RVCT) Dkt. Bedan Masuruli alisema ugonjwa 
huo umekuwa ukiathiri kwa kiasi kikubwa biashara ya 
nje na kwamba umekuwa ukisababishwa na uwepo wa 
wanyama pori.

Alisema ni vigumu kudhibiti ugonjwa huo kwa kuwa 
Tanzania ina kirusi cha ugonjwa huo ambacho hakipo 
kwenye chanjo ambazo zinaingizwa nchini kutoka nchi 
za nje kwa ajili ya kudhibiti ugonjwa huo na kwamba 
kuna virusi aina saba vya ugonjwa huo.

Alifafanua baadhi ya viwanda ambavyo vimepewa vibali 

ya kuweka mifugo karantini kabla ya kuchinjwa ili 
kujiridhisha mifugo hiyo kutokuwa na ugonjwa wa 
midomo na miguu ambao hauathiri binadamu.

Akizungumza wakati akihitimisha kikao cha Kamati ya 
Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji Mwenyekiti 
wa kamati hiyo Mhe. Dkt. Christine Ishengoma baada 
ya kamati kusomewa taarifa ya utendaji kazi wa Bodi 
ya Nyama nchini, aliishauri Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
kuendelea kuisimamia vyema sekta ya mifugo ili iweze 
kuongeza mapato kwa kuuza mifugo na mazao yake 
ndani na nje ya nchi.

Pia, alisema ni vyema elimu iendelee kutolewa kwa ajili 
ya uzalishaji wenye tija kwenye masoko na uvunaji wa 
mifugo kusudi uzalishaji uwe wenye tija na kwamba 
mifugo ipo mingi wafugaji hawapaswi kutokuvuna 
mifugo yao hali ambayo inasababisha pia viwanda vya 
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (Mb) akizungumza wakati wa kupokea taarifa ya 
ukusanyaji wa maduhuli ya robo mwaka kwa bajeti ya wizara ya mwaka wa fedha 2021/22 Sekta 
ya Mifugo jijini Dodoma Oktoba 26, 2021, ambapo Waziri Ndaki alisema utaratibu wa ukusanyaji 
maduhuli uko wazi lakini kuna shida ya namna ya ukusanyaji pamoja na fedha nyingine kutojulikana 
zinapopelekwa baada ya kukusanywa. 

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba 
Ndaki (Mb) amewaagiza watendaji wakuu 

wa wizara kuhakikisha makusanyo ya maduhuli 

2021/22 baada ya kupokea taarifa ya makusanyo 
ya robo mwaka ya bajeti hiyo ambayo hakuridhika 
nayo ukilinganisha na bajeti iliyopita.

Akizungumza Oktoba 26, 2021 katika kikao cha 
kupokea taarifa ya ukusanyaji wa maduhuli ya robo 
mwaka kwa bajeti ya wizara ya mwaka wa fedha 
2021/22 Sekta ya Mifugo jijini Dodoma, Waziri Ndaki 
alisema utaratibu wa ukusanyaji maduhuli uko wazi 
lakini kuna shida ya namna ya ukusanyaji pamoja na 
fedha nyingine kutojulikana zinapopelekwa baada ya 
kukusanywa.

Aliongeza kuwa amesikitishwa na baadhi ya minada 

ya mwaka ya bajeti kati ya Mwezi Julai hadi Septemba 
mwaka huu na kumlazimu kutoa uamuzi wa kuwaondoa 
baadhi ya wasimamizi wa minada kwenye nafasi zao 
na wengine kuwaweka katika kipindi cha uangalizi 
ili kufuatilia utendaji kazi wao katika ukusanyaji wa 
maduhuli.

“Picha hii tunayoiona hapa inaonyesha tatizo ni kubwa 
namna ya kukusanya pesa katika ngazi ya chini kwenye 
vituo vyetu na siyo makao makuu, sababu zinazotajwa 
na watu wanaokusanya ni zile zile miaka yote na bado 
tulikusanya, kwa nini kipindi hiki makusanyo yashuke?,” 
alihoji Mhe. Ndaki.

Kufuatia ukusanyaji wa kiwango cha chini wa maduhuli 
katika kipindi cha robo mwaka ya bajeti kwa mwaka wa 
fedha 2021/22 Sekta ya Mifugo, Waziri Ndaki aliagiza 

ufuatiliaji wa makusanyo ya maduhuli.

Aliongeza kuwa timu hiyo ambayo anataka akutane 
nayo kabla ya utekelezaji wa majukumu yake, inapaswa 
kufanya kazi kwa weledi na kutoa taarifa za ukweli bila 
kupendelea wala kumuonea mtu na kuhakikisha inapita 
katika minada yote ya mifugo na halmashauri zote 
nchini kufuatilia utekelezaji wa ukusanyaji wa maduhuli.

Kwa upande wake, Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi 
Mhe. Abdallah Ulega  alisema amekuwa akikerwa na 
utoroshaji wa rasilimali za mifugo nchini kwenda nje 
ya nchi na uingizaji wa mazao ya mifugo kinyume na 
utaratibu ambapo wanaweza kuwa wanaingiza mazao 

WAZIRI NDAKI ANG’AKA UKUSANYAJI 
MDOGO WA MADUHULI
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega (Mb) akizungumzia kukerwa na utoroshaji wa 
rasilimali za mifugo nchini kwenda nje ya nchi na uingizaji wa mazao ya mifugo kinyume na utaratibu 
ambapo wanaweza kuwa wanaingiza mazao mbalimbali kwa kuwa hawalipi kodi na kuathiri uzalishaji 
ndani ya nchi mambo ambayo hayavumiliki. Amezungumza hayo wakati wa kikao cha kupokea taarifa 
ya ukusanyaji wa maduhuli ya robo mwaka kwa bajeti ya wizara ya mwaka wa fedha 2021/22 Sekta ya 
Mifugo jijini Dodoma Oktoba 26, 2021. 

Baadhi ya washiriki wa kikao cha kupokea taarifa ya ukusanyaji wa maduhuli ya robo mwaka kwa 
bajeti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi Sekta ya Mifugo kwa mwaka wa fedha 2021/22 Sekta ya Mifugo 
jijini Dodoma, wakifuatilia mwenendo wa kikao hicho kilichoongozwa na Waziri wa Mifugo na Uvuvi 
Mhe. Mashimba Ndaki Oktoba 26, 2021.

mbalimbali kwa kuwa hawalipi kodi na kuathiri uzalishaji 
ndani ya nchi mambo ambayo hayavumiliki.

Alisema vitendo hivyo vimekuwa vikiathiri kwa kiasi 
kikubwa ukusanyaji wa mapato ya mifugo na mazao 
yake hali inayoifanya serikali kukosa mapato.

Naye, Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi anayeshughulikia mifugo Bw. Amosy Zephania 
akizungumza kando ya kikao hicho alisema maazimio 
yaliyotolewa katika kikao hicho ni kupitia na kufanya 
tathmini ya kila kituo cha kukusanyia mapato na 
kupima utekelezaji wa ukusanyaji, kuimarisha timu ya 

kufuatilia maduhuli sehemu zote katika sekta ya mifugo 
pamoja na halmashauri kurejesha fedha kutokana na 
makusanyo kwa ajili ya kuingizwa katika mfuko mkuu 
wa serikali.

Kikao kingine cha taarifa ya ukusanyaji wa maduhuli 
kwa bajeti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi Sekta ya Mifugo 
kwa Mwaka wa Fedha 2021/22 kinatarajiwa kufanyika 
mwezi Januari mwaka 2022 au muda wowote kama 
ambavyo itaelekezwa na uongozi wa wizara. Utaratibu 
huu wa kukutana kila robo ya mwaka ni maelekezo ya 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki.
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega akieleza ubora wa dagaa wa Kigoma alipotembelea 
Mwalo wa Katonga uliopo Mkoani Kigoma kuangalia namna Wavuvi wanavyokausha dagaa hao katika 
vichanja Oktoba 17, 2021.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah 
Ulega amesema Serikali ya Mhe. Rais 

Samia Suluhu Hassan kupitia Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi imejipanga kuhakikisha Dagaa wa 
Kigoma wanakuwa ni zao la kimkakati kibiashara 
litakalokwenda kuvutia uwekezaji na kusisimua 
uchumi wa mtu mmoja mmoja na nchi kwa ujumla.

Ulega aliyasema hayo wakati akiongea na Wadau wa 
Uvuvi alipofanya kikao nao katika Mwalo wa Katonga 
uliopo Mkoani Kigoma Oktoba 17, 2021.

Alisema kuwa serikali imejipanga kufanya zao la dagaa 
wa Kigoma kuwa la kimkakati kwa sababu biashara 
ya dagaa inahusisha watu wengi katika jamii, hivyo 
kuiimarisha biashara hiyo ni kuwaimarisha wananchi 
kiuchumi.

“Sisi Serikali tunataka kuinua biashara ya dagaa 
wa Kigoma, tunataka wavuvi wainuke kiuchumi, na 
tumejipanga kuondoa vikwazo vyote vinavyowasumbua 
na tutalitangaza vyema zao hili ili kuvutia uwekezaji 
zaidi hapa Kigoma,” alisema Ulega.

Pia, Naibu Waziri Ulega aliwataka Viongozi wa Mkoa 
huo kuanza mikakati na kampeni maalum kwa ajili 
ya  kutangaza ubora wa dagaa wa Kigoma ili kuvutia 
uwekezaji wa viwanda vidogovidogo na vikubwa kwa 
ajili ya kuchakata dagaa hao.

Aliendelea kusema kuwa zao hilo la dagaa likitangazwa 
vizuri, wawekezaji na Taasisi za kibenki wote 
watakwenda kuwekeza  na ndio itakuwa mwisho wa 
dagaa wa Kigoma kutupwa tupwa hovyo kwa sababu 
ya kukosa soko.

ULEGA: TUMEJIPANGA KUINUA 
BIASHARA YA DAGAA WA KIGOMA
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Diwani wa Kata ya Bangwe, Hamisi Besete (kushoto) akimueleza Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega kuhusu eneo lililopangwa kujengwa Mwalo wa Katonga alipotembelea kuona eneo hilo 
Oktoba 17, 2021. Wa kwanza kulia ni Mbunge wa Kigoma Mjini, Kilumbe Ng’enda.

Aidha, aliongeza kwa kusema kuwa uvunaji wa dagaa 
hao uendane sambamba na utunzaji wa mazalia ya 
samaki ili upatikanaji wa rasilimali hiyo uwe wa uhakika 
wakati wote.

“Ndugu zangu, mkakati huu wa kuinua biashara ya zao 

ipatikane ya kutosha,” alisistiza Ulega.

Alisema Serikali imejipanga kuwawezesha wavuvi 
vifaa mbalimbali vitakavyowasaidia kuvuna dagaa kwa 
uhakika na kuwakausha kwa kutumia vichanja vya 
kisasa ili kupunguza upotevu wa dagaa na kuongeza 
ubora wake.
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (wa Pili kutoka 
kushoto) akiangalia  maeneo ya mazalia ya samaki yaliyohifadhiwa 
na Mradi wa Tuungane kwa kushirikiana na Serikali katika Kijiji 
cha Buhingu, Wilayani Uvinza, Mkoani Kigoma Oktoba 16, 2021. 
Kushoto kwake ni Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Uvinza, Ester Mahawe. 

Uvuvi Kanda Kuu ya Tanganyika, Juma Makongoro.

Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega 

amewataka wavuvi wanaofanya 
shughuli zao Wilayani Uvinza, 
Mkoani Kigoma kutunza mazalia 
ya Samaki ili waweze kuzaliana 
na kuongezeka jambo ambalo 
litasaidia kuongeza uzalishaji na 
kukuza uchumi wa bluu nchini.

Ulega alitoa wito huo wakati 
akiongea na wavuvi wa Vijiji vya 
Buhingu na Igalula alipofanya 
ziara ya kukagua shughuli za 
uvuvi zinazofanyika Mkoani humo 
Oktoba 16, 2021.

Alisema ni muhimu kutunza 
mazalia hayo kwani ndio kiwanda 

akiwakumbusha wananchi kuwa 
kwa kufanya hivyo kutapelekea 
samaki kuongezeka na hivyo 
watakuwa na uhakika wa kupata 
lishe bora na kukuza kipato chao.

“Wananchi  ungeni mkono jitihada 
za Serikali na wadau wengine wa 
maendeleo katika kuhakikisha 
mazingira ya mazalia ya Samaki 
yanatunzwa vizuri, mkifanya hivyo 
mazao mengi yatapatikana na 
uchumi wenu hapa utainuka,” 
alisema Ulega.

Aliendelea kusema kuwa uchumi 
wa wananchi hao ukiinuka 
kupitia biashara nzuri ya samaki 
watakayoifanya wataweza kutoka 
katika uvuvi wanaofanya sasa 
wa kuwinda na kufanya uvuvi wa 
kisasa kwa sababu watakuwa na 
uwezo wa kupata vifaa bora vya 
kuwarahisishia shughuli zao hizo.

Aidha, aliupongeza Mradi wa 
Tuungane ambao kwa  kushirikisha 
na Serikali wanahamasisha jamii 
kutunza maeneo ya mazalia 
samaki Wilayani Uvinza na tayari 

wametenga maeneo ya hifadhi 
katika Vijiji mbalimbali.

“Niwaombe muendelee kutanua 
wigo wa utunzaji wa mazalia, 
ongezeni mipaka ya kutunza, 
tunzeni na baada ya muda mvune 
samaki, huu ndio uchumi wa buluu 
anaouhamasisha Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan,” aliongeza.

Waziri Ulega aliwataka wananchi 
wanaoishi katika Vijiji hivyo vilivyopo 
kandokando ya Ziwa Tanganyika 
kuhakikisha wanajipanga kuyalinda 
maeneo hayo ili waharibifu 
wasiweze kuingia katika maeneo 
hayo kuvuna samaki kiholela.

“Hakikisheni harakati zenu hizi 
hazirudi nyuma, muwe walinzi wa 
maeneo haya, Serikali ipo pamoja 
na nyinyi,” alisistiza

Katika kuunga mkono jitihada hizo, 
Naibu Waziri Ulega alitoa ahadi 

ya kuwapatia Injini za Boti 2 kwa 
kikundi cha Ushirika cha Wavuvi 
cha Katumbi kilichopo katika  Kijiji 
cha Buhingu na  kingine kimoja 
kitakachopatikana katika Kijiji 
cha Igalula ili waweze kuzitumia 
kufanya shughuli zao za uvuvi 
ikiwemo kutunza mazalia ya 
Samaki.

Naye, Kaimu Mkurugenzi, Mradi wa 
Tuungane,  Peter Limbu alisema 
kuwa kupitia mradi huo wanaweza 
kuunda mazalia ya samaki 10 
kwenye Vijiji 10 ambayo jamii katika 
vijijini hivyo wanashiriki kuhifadhi 
na maeneo hayo yamechukua 
jumla ya Ekari Elfu Thelathini na 
Nne (34000).

“Zoezi hili la kutambua maeneo ya 
mazalia ya samaki tulishirikiana na 

(TAFIRI) na walitusaidia kubainisha 
maeneo hayo ambayo sasa 
tumeyahifadhi,” alisema Limbu.

WAVUVI WAHIMIZWA KUTUNZA 
MAZALIA YA SAMAKI KUINUA 

UZALISHAJI
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki akikagua baadhi ya mabwawa ya samaki ya Kampuni 
ya Tanlapia yaliyopo Wilaya ya Bagamoyo Mkoani Pwani Oktoba 2, 2021 na kufafanua kuwa mradi 
huo wenye uwezo wa kuzalisha samaki metriki tani 8,000 hadi 10,000 kwa mwaka utakuwa mkombozi 

Nyuma yake ni Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji kutoka wizarani Dkt. Nazael Madala. 

WAZIRI NDAKI ABAINISHA UFUGAJI 
WA SAMAKI KUONGEZA MALIGHAFI 

VIWANDANI
Serikali imesema uwekezaji wa ufugaji wa samaki 

vya uchakataji wa samaki pamoja na kuanzisha 
viwanda vipya hususan katika Ukanda wa Bahari 
ya Hindi.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki 
alisema hayo Oktoba 2, 2021 wakati alipotembelea 
shamba la ufugaji samaki linalomilikiwa na Kampuni ya 
Tanlapia lililopo Wilaya ya Bagamoyo Mkoani Pwani, 
ikiwa ni sehemu ya kuona shughuli zao za ufugaji 
wa samaki na namna wadau ambao serikali inataka 

maji ya asili.

“Kwa sasa tuna viwanda vingi kidogo na vingine 
vinazalisha chini ya viwango kutokana na kukosa 

ambao una viwanda vichache vya kuchakata mazao 
ya samaki na bado tunataka uzalishaji huu uendelee ili 
kuzalisha viwanda ambavyo tayari vimesimikwa katika 

ya nchi,” alisema Mhe. Ndaki.

Waziri Ndaki aliongeza kuwa serikali ya awamu ya 
sita inayoongozwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, itaendelea 
kuhakikisha inaendeleza wawekezaji hapa nchini 

kupitia ufugaji wa samaki.

Aidha, alisema mwelekeo wa serikali ni kuwatia moyo 
wazalishaji wakubwa wa samaki ili uwekezaji uwe na 
tija kwa taifa kwa kupatikana kwa chakula na ajira kwa 
nchi.
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Mkurugenzi wa Kampuni ya Tanlapia inayomiliki shamba la kufuga samaki aina ya sato katika Wilaya 
ya Bagamoyo Mkoani Pwani Bw. Baraka Karangahe (Kushoto) akimuelezea Waziri wa Mifugo na Uvuvi 
Mhe. Mashimba Ndaki (wa pili kushoto) na Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji kutoka wizarani 
Dkt. Nazael Madala baada ya kukagua mabwawa ya Samaki Oktoba 2, 2021, kuwa lengo la mradi ni 
kukuza soko la hapa nchini ili kila mwananchi aweze kupata samaki kwa bei nafuu na kuishukuru 
serikali kwa namna ambavyo imekuwa ikitoa ushirikiano kwa wawekezaji hapa nchini. 

Alisema kupitia shamba la Tanlapia ambalo katika 
awamu ya kwanza linatarajia kuwa na mabwawa 48 ya 
samaki, kuwa shamba darasa la watu kutoka maeneo 
mbalimbali nchini kujifunza namna ya ufugaji wa samaki 
kibiashara.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji 
kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi Dkt. Nazael Madala, 
alisema teknolojia inayotumika kwenye ufugaji samaki 
katika shamba la Tanlapia unaweza kufuga samaki 

kuwa na uwezo wa kufuga samaki wengi kwa wakati 
mmoja na kufungua fursa ya kufuga samaki wengi 
katika eneo dogo.

Aliongeza kuwa Tanzania ni nchi ya kwanza kusini mwa 
janga la sahara kutumia teknolojia hiyo na kwamba 
watanzania wengi wanaweza kujifunza katika kuongeza 
tija ya uzalishaji wa samaki kwenye mabwawa hayo na 
kufafanua kuwa idadi ya watu imekuwa ikiongezeka 
lakini maziwa na Bahari ya Hindi haviongezeki hivyo 
lazima kuwa na mbinu ya kuongeza samaki kupitia 

njia ya ufugaji kwa kuwa duniani wastani wa kila mtu 
anatakiwa kula Kilogramu 20.5 kwa mwaka lakini kwa 
Tanzania wastani kwa sasa kwa mtu anakula Kilogramu 
8.5 pekee.

Kwa upande wake,  Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Tanlapia inayomiliki shamba la kufuga samaki aina ya 
sato katika Wilaya ya Bagamoyo Mkoani Pwani, Bw. 
Baraka Karangahe alisema lengo la mradi ni soko la 
hapa nchini ili kila mwananchi aweze kupata samaki 
kwa bei nafuu na kuishukuru serikali kwa namna 
ambavyo imekuwa ikitoa ushirikiano kwa wawekezaji 
hapa nchini.

Aliongeza kuwa kupitia mradi huo ambao utakuwa 
unazalisha takriban vifaranga Milioni Mbili kwa mwaka 
na kuuza samaki metriki tani 8,000 hadi 10,000 
kwa mwaka, kampuni imekuwa ikihakikisha inatoa 
ushirikiano kwa majirani ili nao pia waweze kupata 
elimu ya ufugaji samaki ili kuongeza tija kwao na taifa 
kwa ujumla na kwamba mradi utaajiri wafanyakazi 200.
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) Dkt. Rashid Tamatamah (kushoto) akimuonesha Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro Stephen Kagaigai ukubwa wa samaki wanaoweza kupatikana endapo vitendo 

Mifugo na Uvuvi ikiwa ni sehemu ya Maadhimisho ya kitaifa ya Siku ya Chakula Duniani yaliyofanyika 
kwenye uwanja wa Nelson Mandela, Manispaa ya Moshi mkoani Kilimanjaro Oktoba 12, 2021.

Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia kwa katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo anayeshughulikia sekta 

ya Uvuvi Dkt. Rashid Tamatamah imesema kuwa 
kiwango cha uzalishaji wa mazao ya mifugo na uvuvi 
na matumizi yake kimeongezeka ukilinganisha na 
kile kilichokuwepo mwaka 2020.

Dkt. Tamatamah aliyasema Oktoba 12,2021 wakati 
akisoma taarifa ya Wizara hiyo kwenye sherehe za 
ufunguzi wa maadhimisho ya Siku ya Chakula Duniani 
ambazo kitaifa zimefanyika mkoani kwenye Uwanja wa 
shule ya Msingi Nelson Mandela uliopo eneo la Pasua 
Manispaa ya Moshi.

“Kiwango cha uzalishaji wa samaki kupitia maji ya 

huku uzalishaji wa mazao hayo kwa tasnia ya ufugaji 

kiwango cha ulaji wa samaki hao kimeongezeka kutoka 
kilo 8.2 hadi kilo 8.5 kwa mtu kwa mwaka,” alisema Dkt. 
Tamatamah.

Akizungumzia kwa upande wa sekta ya Mifugo, Dkt. 
Tamatamah alisema kuwa kiwango cha uzalishaji wa 
nyama kimeongezeka hadi tani  738,166  ukilinganisha 
na tani 701679 zilizozalishwa mwaka uliopita na 

3.4 ikilinganishwa na lita bilioni 3.1 zilizozalishwa 
mwaka uliopita.

Dkt. Tamatamah alibainisha kuwa kuongezeka kwa 
kiwango hicho cha uzalishaji wa mazao ya mifugo 

KIWANGO CHA UZALISHAJI MAZAO YA 
MIFUGO NA UVUVI KIMEONGEZEKA-

DKT. TAMATAMAH 
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Mwampashi (wa kwanza kushoto) akimueleza Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) Dkt. 
Radhid Tamatamah (wa kwanza kulia) kuhusu huduma zinatolewa na kituo chake muda mfupi baada 

ya Siku ya Chakula Duniani yaliyofanyika kwenye uwanja wa Nelson Mandela, Manispaa ya Moshi 
mkoani Kilimanjaro Oktoba 12, 2021. Kulia kwake ni Mkurugenzi Msaidizi Huduma za Ugani (Mifugo) 
Dkt. kejeri Gillah.

na uvuvi kumetokana na dhamira ya serikali katika 
kuhakikisha wananchi wanaondokana na uhaba wa 
chakula na lishe bora hapa nchini.

“Aidha maadhimisho haya ya Siku ya Chakula nchini 
huwa ni moja ya chachu za kuongeza uzalishaji 
wa mazao haya ya mifugo na uvuvi kwa sababu 
hutukumbusha kuwatendea haki wananchi kwa 
kuhakikisha chakula cha kutosha na chenye ubora 
kinapatikana na kinalindwa ili kisiharibike kabla au 

aliongeza Dkt. Tamatamah.

Hata hivyo Dkt. Tamatamah aliwasihi wananchi 
kuendelea kutumia vyakula vinavyotokana na mazao 

vilivyowekwa na Shirika la Umoja wa mataifa la 
Chakula na Kilimo (FAO) ambalo husisitiza  kila mtu 
kula wastani wa kilo 20.3 za samaki, kilo 50 za nyama 
na lita 200 za maziwa kwa mwaka.

Maadhimisho ya Siku ya chakula Duniani huadhimishwa 
kila mwaka kwa lengo la kumkumbusha mwananchi 
kuzingatia lishe bora wakati wote ili kuondokana na 
changamoto ya tatizo la  udumavu na kuhakikisha jamii 
inakuwa na afya bora wakati wote.
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Meneja Masoko kutoka Shirika lisilokuwa la kiserikali la Tanzania  
Agricultural Business Company Limited (TABCO), Bw. Japhet Kafrica 
akionesha baadhi ya vifaa vitakavyosaidia katika usalama na uokozi 
kwenye maeneo ya uvuvi wakati akitoa wasilisho lake Jijini Dodoma 
Oktoba 28, 2021.

Mkurugenzi wa Idara ya Uvuvi Bw. Emmanuel Bulayi akiongea na 
watendaji wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), hawapo pichani mara 
baada ya kupokea wasilisho la awali kutoka kwa shirika lisilokuwa la 
kiserikali la Tanzania Agricultural Business Company Ltd (TABCO), juu 
ya teknolojia ya usalama na uokozi katika maeneo ya uvuvi kwenye 
kikao kilichofanyika katika ukumbi wa Wizara mtumba Jijini Dodoma 
Oktoba 28, 2021

Serikali imesema 
kuwasilishwa kwa 

teknolojia ya usalama na 
uokozi kwa wadau wa sekta 
ya uvuvi kutasaidia kuzuia 
utoroshaji wa mazao ya 
uvuvi pamoja na kukusanya 
maduhuli.

Mkurugenzi wa Idara ya Uvuvi 
kutoka Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi Bw. Emmanuel 
Bulayi amebainisha hayo jijini 
Dodoma wakati wa kupokea 
wasilisho la awali kutoka kwa 
shirika lisilokuwa la kiserikali la 
Tanzania Agricultural Business 
Company Ltd (TABCO), juu 
ya teknolojia ya usalama na 
uokozi.

Bw. Bulayi alisema endapo 
teknolojia hiyo ikieleweka 
vyema na hatimaye kutumika 
na wadau wa Sekta ya 
Uvuvi itasaidia ukusanyaji 
wa maduhuli kutokana na 
mwenendo wa chombo cha 
uvuvi kwa kuwa chombo hicho 
kitakuwa kikionekana kupitia 
setilaiti.

Aliongeza kuwa ili utekelezaji 
wa teknolojia hiyo uweze 

wavuvi wao wenyewe kufuata 
sheria na kwamba wasilisho 
hilo lipo katika hatua ya awali 
na endapo likikamilika wizara 
na taasisi nyingine za serikali 
zitaweka utaratibu ambao 
utakubalika kwa wadau wote ili 
kusaidia kutekeleza majukumu 
yakiwemo ya kulinda rasilimali 
za uvuvi.

Pia alisema  teknolojia hiyo 
itasaidia kufahamu wakati 
ambao mvuvi akipata dhoruba 
akiwa majini na kuweza 
kumpatia msaada kwa haraka 
zaidi.

TEKNOLOJIA YA USALAMA NA UOKOZI 
YATAJWA KUSAIDIA WADAU WA 

UVUVI
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki akifungua bweni la wasichana lenye uwezo wa 
kuchukua wanafunzi 80 katika Chuo cha LITA Kampasi ya Tengeru mkoani Arusha Oktoba 28, 2021 
ambapo amewataka wanafunzi hao kutunza miundombinu hiyo vizuri.

LITA YATAKIWA KUENDELEA KUTOA 
MAFUNZO YA MUDA MFUPI KWA 

WAFUGAJI
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba 

Ndaki ameiagiza Wakala ya Vyuo vya Mafunzo 
ya Mifugo (LITA) kuendelea kutoa mafunzo ya muda 
mfupi kwa wafugaji ili wafuge kisasa.

Waziri Ndaki aliyasema hayo Oktoba 28, 2021 
alipotembelea Kampasi ya Tengeru iliyopo mkoani 
Arusha kwa lengo la kufungua bweni la wasichana lenye 
uwezo wa kuchukua wanafunzi 80 ambalo litasaidia 
kupunguza changamoto ya miundombinu iliyopo.

“Wafugaji bado wanahitaji kupatiwa elimu ya ufahamu 
ili waweze kuelewa faida na hasara za kuendelea na 
njia ya ufugaji wa asili na njia bora za ufugaji wa kisasa 
utakaoweza kuwaletea tija ambapo kwa kuwatumia 
wataalam tunaowafundisha na waliopo katika maeneo 

wetu,” alisema Waziri Ndaki.

Pia LITA imetakiwa kusaidia kutatua changamoto ya 
malisho kwa wafugaji kwa kutoa elimu juu ya umiliki wa 
maeneo na upandaji malisho. Waziri Ndaki amesema 
kupitia mashamba yao ya malisho ambayo hutumika 
kuwafundishia wanafunzi, pia wanaweza kuyatumia 
mashamba hayo kama mashamba darasa ambapo 
wafugaji watapata fursa ya kwenda kujifunza. Aidha, 
aliwashauri Bodi na Viongozi wa LITA kuangalia namna 
ya kutoa elimu ambayo itawasaidia wahitimu wa vyuo 
hivyo kwenda kujiajiri wenyewe badala ya kutegemea 
kuajiriwa. 

Waziri Ndaki aliipongeza Bodi na Uongozi mzima wa 
LITA kwa kazi nzuri wanayoifanya ikiwemo ya ujenzi 
wa miundombinu kama bweni la wasichana licha 
ya changamoto walizonazo. Pia amewaahidi kuwa 
wizara itaendelea kutenga fedha za maendeleo katika 
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maelezo kuhusu aina ya malisho ya mifugo yaliyopandwa katika shamba la chuo kwa Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki wakati alipotembelea moja ya shamba la malisho katika Chuo cha 
LITA Kampasi ya Tengeru, Oktoba 28, 2021.

bajeti kwa ajili ya kuendelea kutatua changamoto 
walizonazo zikiwemo za miundombinu, mitambo na 
vifaa mbalimbali na kwamba wizara itaangalia namna 

kununua basi la chuo.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya LITA, Prof. Malongo Mlozi 
alisema majukumu ya LITA ni kutoa mafunzo ya muda 
mrefu katika ngazi ya Stashahada na Astashahada, 
kutoa huduma za ushauri na mafunzo ya muda mfupi 

kujitathmini na kuboresha mafunzo yanayotolewa na 
kuzalisha na kutunza aina mbalimbali za mifugo na 

malisho bora kwa ajili ya mafunzo na kuhudumia jamii 
ya watanzania.

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya ya Vyuo vya Mafunzo ya 
Mifugo, Dkt. Pius Mwambene alisema wakala imepata 
mafanikio mbalimbali ikiwemo ongezeko la udahili 
kutoka 798 mwaka 2012/13 hadi wanafunzi 3,592 

267 mwaka 2012/13 hadi 2,104 mwaka 2020/21. 
Pamoja na mafanikio hayo bado wakala inakabiliwa 
na changamoto nyingi zikiwemo za miundombinu, 
upungufu wa walimu na watumishi wengine, uhaba wa 

ya wanafunzi wasaidiwe kupata fursa ya mikopo.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki akifungua Mkutano wa 44 wa Wataalam wa Uzalishaji 
Mifugo Tanzania ambapo amewataka wataalam hao kutumia utaalamu wao kuwaelimisha wafugaji na 
wavuvi ili waweze kufuga kisasa. Mkutano huo umefanyika katika ukumbi wa Olasiti Garden Hotel 
Jijini Arusha Oktoba 27, 2021.

NDAKI: TUMIENI UTAALAM WENU 
KUWAELIMISHA WAFUGAJI NA 

WAVUVI
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba 

Ndaki amewataka wataalamu wa mifugo na 
uvuvi kutoa elimu ya kitaalam kwa wafugaji na 
wavuvi ili waweze kufuga kwa tija.

Waziri Ndaki aliyasema hayo  Oktoba 27, 2021 wakati 
akifungua Mkutano wa 44 wa Wataalam wa Uzalishaji 
Mifugo Tanzania (TSAP) wenye kauli mbiu ya Uzalishaji 
Endelevu wa Mifugo na Samaki wakati wa janga 
la UVIKO 19 uliofanyika kwenye ukumbi wa Olasiti 
Garden Hotel jijini Arusha.

Kutokana na janga la UVIKO 19, wataalam walitakiwa 
kuongeza kasi katika utoaji elimu kwa wafugaji na 
wavuvi ili kuwapa mbinu bora zitakazowasaidia 
kuongeza uzalishaji na kuweza kukidhi soko la nyama 
na samaki ambalo kwa sasa linazidi kukua kutokana 
na kufunguka kwa masoko ya nje ya nchi kutokana 

na jitihada kubwa zinazofanywa na Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan za kufungua fursa za masoko ya 
mifugo na samaki nchi za nje haswa kwenye masoko 
ya Uarabuni, Ulaya na China.

Pia aliwasihi wataalam walioshiriki mkutano huo 
kuishauri serikali haswa Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi kuhusu namna bora ya kuongeza uzalishaji 
na kupunguza migogoro ya wafugaji na watumiaji 
wengine wa ardhi. Waziri Ndaki amesema kuwa 
Wizara itaendeleza jitihada za kuhakikisha kuna kuwa 
na mazingira bora ya kufuga, kusindika na kufanya 
biashara ya mazao ya mifugo na uvuvi.

Lakini pia Waziri Ndaki aliwasisitiza wafugaji kuendelea 
kununua maeneo kihalali kwa ajili ya shughuli za 
ufugaji na kuhakikisha wanayapima na kuyamiliki 
ili waondokane na migogoro. Vilevile amewasisitiza 
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Picha ya Pamoja ya Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (wanne kutoka kushoto waliokaa) 
na Wajumbe wa Mkutano wa 44 wa Wataalam wa Uzalishaji Mifugo Tanzania mara baada ya kumalizika 
kwa ufunguzi wa mkutano uliofanyika kwenye ukumbi wa Olasiti Garden Hotel Jijini Arusha Oktoba 
27, 2021.

kuendelea kupanda malisho katika maeneo 
watakayoyamiliki ili kuondokana na tatizo la malisho 
kwa mifugo.

Naye Mwenyekiti wa Chama hicho cha TSAP, Dkt. 
Daniel Komwihangilo alisema lengo la chama hicho 
ni kuhimiza maendeleo katika sayansi ya uzalishaji 
na uendelezaji wa mifugo hapa nchini, kutoa fursa 
kwa wadau wote wa tasnia ya mifugo kukutana ili 
kubadilishana mawazo na uzoefu, na kushirikiana na 
wataalam na wanachama wa waliopo katika vyama 
vya taaluma chini katika sekta ya mifugo na uvuvi ili 

kuendeleza sekta hizo. Chama hicho kwa sasa kina 
wanachama zaidi ya 300 ambao wapo hai kutoka 
katika sekta mbalimbali.

Aidha, alimuomba Waziri kuangalia uwezekano wa 
kuunda chombo maalum cha kutambua na kuisimamia 
kada hiyo kisheria. Vilevile amemshukuru Waziri kwa 
ushirikiano anaoutoa katika kusimamia sekta ya mifugo 
na uvuvi na kwamba wao kama chama wataendelea 
kutoa ushirikiano kwa serikali katika kuhakikisha 
uzalishaji unaongezeka.
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Waziri  wa Mifugo  na Uvuvi, 
Mhe. Mashimba Ndaki 

amewataka wavuvi  kukata bima 
ya jahazi ili iwasaidie kuwakinga 
wanapokumbwa na majanga 
wakati wakitekeleza majukumu 
yao ya kila siku.

Mhe. Ndaki alisema hayo wakati 
akizindua bima ya Jahazi kwa 
wavuvi iliyoandaliwa na benki ya 
NMB kwa kushirikiana na Britam 
Insurance katika tukio lililofanyika 
jijini Mwanza Oktoba 31, 2021.

Alisema siku za nyuma bima ilikuwa 
inawaangalia wavuvi wakubwa 
pekee na kwamba kwa sasa NMB 
na Britam wamekuja na aina mpya 
ya kuwasaidia wavuvi wadogo na 
wa kati.

“Niwapongeze na kuwashukuru 
sana benki ya NMB pamoja na 
washirika wao kuja na hii bima ya 
jahazi ambayo sasa wavuvi na wote 
katika Sekta ya Uvuvi wataweza 
kufanya kazi zao kwa kujiamini 
kwa kuwa endapo watakumbwa 
na janga watakuwa na uhakika wa 
kinga ya vyombo vyao wakitambua 
kuwa bima ipo na watarejea katika 
kazi zao,” alisema Mhe. Ndaki.

Aliongeza kuwa kwa kutegemea 
bima kunaongeza kujiamini na 
kujiamini huko kunaongeza ari ya 
kufanya kazi zaidi ambapo mwisho 
wake kunaongeza uzalishaji na 
kukuza uchumi wa mtu binafsi na 
taifa kwa ujumla.

Aidha aliwataka  wavuvi kuendelea  
kupewa elimu ya bima ili waijue na 
kufanya maamuzi kwa kuwa ni njia 
sahihi ya kuwasaidia katika kipindi 
chote wanapokuwa katika shughuli 
zao.

Alisema  NMB  imedhamiria 
kuwainua kiuchumi  wakulima, 
wafugaji na sasa ni zamu ya wavuvi 
na kwamba serikali inatambua 

mchango wao katika kuhakikisha 
makundi hayo yananufaika na 
mikopo inayotolewa na benki hiyo.

Alisema sekta ambazo zilikuwa 
zinaonekana kuwa na ‘risk’ kwa 

bima kwa kuwa zina mchango 
mkubwa katika uchumi wa nchi.

Waziri Ndaki alisema kuwa 
sekta ya uvuvi imetoa ajira za 
moja kwa moja zaidi ya 202,000 
na zaidi ya watanzania milioni 
4.5 wameendelea kutegemea 
kupata kipato chao kupitia Sekta 
ya uvuvi na kwamba inachangia 
asilimia 1.7 ya pato la taifa hivyo 
ni kundi muhimu ambalo linatakiwa 
kusaidiwa ili liweze kupiga hatua.

na biashara kutoka benki ya NMB, 
Bw. Filbert Mponzi alisema bima 
hiyo inawalenga wavuvi wadogo 
na wa kati hapa nchini na itakuwa 
bima yenye kusaidia sana wavuvi 
kama wao binafsi na waliowaajiri 
lakini pia itahusisha vyombo vyao 
ambavyo wanatumia wakiwa katika 
shughuli za Uvuvi.

Alisema wavuvi watakata bima ya 
asilimia tatu ya chombo husika 
cha shughuli ya Uvuvi na kwamba 
wataweza kukingwa na majanga ya 
ajali, kuungua mitumbwi ama boti, 
kuvamiwa, kugongwa au kugonga 
vyombo vingine  pamoja na watu 
watakaokuwa ndani ya vyombo 
hivyo.

Aidha bima iyo itatoa gharama za 
matibabu kwa mvuvi pamoja na 

yoyote itakayompata atakapokuwa 
majini kwa ajili ya shughuli za Uvuvi 
ama kando kando ya ziwa, mto, 
bwawa na bahari.

kukata bima ambayo itawakinga na 
majanga mbalimbali wanapokuwa 
katika shughuli zao za Uvuvi.

Akizungumza katika uzindizi 
Huo, meneja wa kampuni ya  
bima ya Britam kanda ya Ziwa, 
Bw. Said Kadabi alisema bima 
hiyo itawasaidia wavuvi kuinuka 
kiuchumi kwa kuwa sasa watafanya 
kazi zao kwa kujiamini.

WAVUVI WATAKIWA KUKATA BIMA YA 
JAHAZI

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (Mb) (kushoto) 
akishuhudia utiaji saini wa mkataba kati ya Benki ya NMB na 
kampuni ya Britam Insurance kwenye uzindizi wa Bima ya jahazi 
kwa wavuvi Mkoani Mwanza Oktoba 31, 2021. kulia ni Mkuu wa 
Idara ya Bima, Bw. Martine Massawe. 
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WSokoine (SUA) kwa kushirikiana na Serikali 
wamesema kuna haja ya kuchukua hatua za haraka 
za kudhibiti kusambaa kwa mmea wa Gugu Kongwa 
ambao umeonesha kuathiri kwa kiasi kikubwa 
maeneo ya malisho  yaliyopo Wilayani Kongwa na 
Mkoani Singida.

Hayo yalibainishwa na Wataalamu hao walipokutana 
na wadau wengine wa Sekta ya mifugo jijini Dodoma 
Oktoba 22, 2021 kuwasilisha matokeo ya awali ya 

mmea huo ili kutafuta njia fungamanishi za kupunguza 
au kutokomeza kabisa mmea huo ujulikanao Gugu 
Kongwa.

Kongwa ulilenga kujua tabia ya ukuaji wake na  kwa 
kiasi gani mmea huo unaoathiri malisho ya Mifugo 
umesambaa.

kutafuta njia shirikishi za kupunguza au kuangamiza 
kabisa mmea huo wa Gugu Kongwa ambao usambaaji 
wake umekuawa na athari kubwa katika maeneo mengi 
ya malisho hususan katika maeneo ya Kanda ya Kati 
na Mkoa wa Manyara,” alisema Dkt. Ismail.

Dkt. Ismail aliendelea kusema kuwa katika kutafuta njia 

mmea unaoitwa Melia ambao umeonesha ufanisi katika 
kutokomeza usambaaji wa Gugu Kongwa.

na Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa ili kutokomeza 
mmea huo na kulinda malisho kwani likiachwa liendelee 
kusambaa athari zake ni kubwa sana kwa malisho ya 
mifugo,” aliongeza.

Huduma za Ugani kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 

GUGU KONGWA LATISHIA USTAWI WA 
MALISHO YA MIFUGO KANDA YA KATI

22, 2021. 
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Dkt. Kejeri Gillah alisema kuwa Wizara kwa kushirikiana 
na wadau wengine inajipanga kuhakikisha matokeo 

“Tumeona athari kubwa za gugu hili vamizi katika 
maeneo yetu ya malisho na hivyo ni muhimu kulidhibiti 
mapema ili lisisababishe uhaba wa malisho na 
kupunguza tija katika uzalishaji,” alisema Dkt. Gillah.

Naye, Meneja wa Mfuko wa Kuendeleza Sayansi na 
Teknolojia kutoka COSTECH, Ntufye Mwakigonja 

hiyo inayokabili malisho nchini huku akiongeza kuwa  
wao kama COSTECH wataendelea kushirikiana na 

kazi kwa manufaa ya Sekta ya mifugo nchini.

Aidha, Wadau wa Sekta ya Mifugo waliohudhuria 
mkutano huo walisema kuwa pamoja na kuwepo  
changamoto zinazosababishwa na mmea huo katika 

kusaidia jamii kutumia faida zinazoweza kupatikana 
zitokanazo na Gugu Kongwa.

huo uliofanyika jijini Dodoma Oktoba 22, 2021.
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Mkurugenzi wa Idara ya Huduma za Mifugo (WMUV), Prof. Hezron Nonga akifunga kikao cha wadau 
kilichofanya mapitio ya mwisho ya uhuishaji na uboreshaji wa Mtaala wa Ufundi Sanifu Maabara za 
Mifugo ambapo amewapongeza wadau kwa kazi nzuri waliyoifanya na kwamba mtaala huo utasaidia 
kupata wataalam ambao wataweza kujiajiri na kuajiriwa na sekta binafsi. Kikao hicho kimefanyika 
katika ukumbi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma Oktoba 1, 2021.

SERIKALI YAFANYA MAPITIO YA 
MTAALA WA UFUNDI SANIFU 

MAABARA ZA MIFUGO
Serikali imefanya mapitio ya mtaala wa Ufundi 

Sanifu Maabara za Mifugo kwa lengo la 
kuuhuisha na kuuboresha ili wataalam waweza 
kujiajiri na kuajiriwa na sekta binafsi.

Hayo yalisemwa  Oktoba 1, 2021 na Mkurugenzi wa 
Idara ya Huduma za Mifugo (WMUV), Prof. Hezron 
Nonga wakati akifunga Kikao cha Wadau kilichojadili 
kuhusu Uhuishaji na Uboreshaji Mtaala wa Ufundi 
Sanifu Maabara za Mifugo, kikao ambacho kimefanyika 
katika Ukumbi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma.

imeamua kuuhuisha na kuuboresha mtaala huo ili 
wataalam watakao patikana waweze kuendana na soko 
la ajira la sasa tofauti na mtaala unaoendelea kutumika 
sasa ambao umewafanya wataalam wa ufundi sanifu 

maabara za mifugo kufanya kazi za maabara tu kitu 
ambacho kwa soko la ajira la sasa watu wanahitaji 
mtaalam atakayeweza kutoa huduma zaidi ya moja 
kwa mifugo.

Vilevile alisema maboresho ya mtaala huo yanafanyika 
katika muda muafaka hasa katika kipindi hiki cha 
Tanzania ya Viwanda ambapo nchi kwa sasa imeanza 
kupata soko kubwa la nyama katika nchi za Kiarabu 
hivyo wanahitajika wataalam wengi watakaokwenda 
kutoa elimu na huduma za mifugo kwa wafugaji ili 
waweze kuzalisha mifugo iliyobora.

Pia aliwahakikishia wadau kuwa wizara itayafanyia 
kazi marekebisho madogo ya maoni yaliyotolewa 
kuhusu mtaala huo na kuuwasilisha kwenye Baraza la 
Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE). Aidha, aliwaomba 
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Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo Tanzania, Dkt, Pius Mwambene akitoa 
maelezo mafupi kuhusu lengo la kuitisha kikao cha Wadau kwa ajili ya kufanya mapitio ya mwisho 
ya uhuishaji na uboreshaji mtaala wa Ufundi Sanifu Maabara za Mifugo ambapo amesema mtaala 
unaotumika sasa umekuwa ukilalamikiwa na wadau pamoja na wanafunzi kutokana na mapungufu 
yaliyopo. Kikao hicho kilifanyika katika Ukumbi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma Oktoba 1, 2021.

NACTE   kuufanyia kazi mtaala huo kwa wakati pindi 
utakapowasilishwa kwani lengo la wizara mtaala huo 
uanze kutumia mapema.

Naye Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Vyuo vya Mafunzo 
ya Mifugo Tanzania (LITA), Dkt. Pius Mwambene 
alisema kuwa mtaala uliopo ambao ndio unaoendelea 
kutumika umekuwa ukiwafanya wataalam wanaohitimu 
kutoweza kufanya kazi nje ya maabara na hivyo 
kuwafanya washindwe kujiajiri. Hili pia limesababisha 
idadi ya maombi ya wanafunzi kujiunga na fani ya 
Ufundi Sanifu wa Maabara za Mifugo kupungua.

Dkt. Mwambene alisema kutokana na kuwepo kwa 
malalamiko hayo kutoka kwa wadau na wataalam 

kuhusu mtaala huo, LITA kwa kushirikiana na mamlaka 
husika kama NACTE na wadau wengine waliamua 
kufanya uhuishaji na maboresho ya mtaala huo 
unaotumiaka sasa ili uweze kuwasaidia wataalam 
wa Ufundi Sanifu Maabara kuweza kujiajiri na hata 
kuajiriwa katika sekta binafsi.

Faraja Makafu alisema kuwa mitaala huwa inatakiwa 
kufanyiwa mapitio kila baada ya miaka mitano kutokana 
na mabadiliko ambayo huwa yanakuwa yametokea na 
hasa mabadiliko ya kiteknolojia. Lakini pia alisema pindi 
mtaala huo utakapowasilishwa NACTE watahakikisha 
wanaufanyia kazi kwa wakati ili uweze kutumika.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki akizungumza 
na wananchi wa vijiji vya Kapele na Ikana Oktoba 4, 2021 
ambapo amewataka wananchi hao kuheshimiana kulingana na 
kazi wanazofanya kwani kwa kufanya hivyo kutasaidia kuondoa 
migogoro iliyopo ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi.

Mkurugenzi wa Idara ya Uendelezaji Nyanda za Malisho na 
Rasilimali za Vyakula vya Mifugo, Dkt. Asimwe Rwiguza 
akiwahamasisha wananchi (wafugaji) wa Kijiji cha Kapele 
Oktoba 4, 2021 kuhakikisha wanakuwa na mashamba ya malisho 
ya mifugo yao lakini pia Halmashauri za Wilaya Nchini kutenga 
maeneo kwa ajili kilimo cha malisho ili wafugaji waanze kujifunza 
na kuanza kulima malisho katika maeneo yao. 

Wafugaji hapa nchini 
wametakiwa kumiliki 

maeneo kwa kutumia njia halali na 
kuhakikisha wanayaendeleza.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba 
Ndaki wakati alipofanya mikutano na 
wananchi wa vijiji vya Kapele, Ikana 
wilayani Momba mkoani Songwe 
alipokuwa kwenye ziara yake ya kikazi 
Oktoba 4, 2021.

Waziri Ndaki alisema wafugaji 
wanatakiwa kutambua kuwa 
wanatakiwa kumiliki maeneo kihalali 
kwa ajili ya kufanyika shughuli za 
ufugaji kama ambavyo wakulima 
na watumiaji wengine wa ardhi 
wanavyomiliki.

“Wafugaji mnatakiwa kumiliki 
maeneo kihalali ambayo ukubwa 
wake utaendana na idadi ya mifugo 
wanayotaka kufunga na kuhakikisha 
wanayatunza na kuyaendeleza,” 
alisema Waziri Ndaki.

Pia Waziri Ndaki alisema Halmashauri 
zinatakiwa zitenge maeneo kwa ajili ya 
wafugaji na malisho ya Mifugo ambayo 
yatalindwa kisheria na kukabidhiwa 
kwa wafugaji. Yapo maeneo ambayo 
yametengwa katika vijiji kwa ajili 
ya shughuli za ufugaji lakini bado 
hayajakabidhiwa kwa wafugaji.

Vilevile alisema kuwa moja ya sababu 
ya migogoro ya wafugaji na watumiaji 
wengine wa ardhi hasa wakulima 
ni suala la malisho. Hivyo aliwataka 
wafugaji kuanza kupanda malisho 
katika maeneo watakayoyamiliki na 
kuacha kutegemea malisho ya asili 
peke yake.

Kuhusu malalamiko ya wakulima 
kupigwa na wafugaji, Waziri Ndaki 
aliwataka wafugaji na wakulima 
kuheshimiana kila mmoja kulingana 
na shughuli wanazofanya kwani 
kwa kufanya hivyo hakutakuwa na 
migogoro.

WAFUGAJI WATAKIWA KUMILIKI 
MAENEO KIHALALI NA KUYATUNZA
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki 
akizungumza na uongozi wa mkoa wa Songwe Oktoba 
4, 2021 baada ya kusomewa taarifa ya mkoa ambapo 
amezitaka Halmashauri zote nchini kutokutumia chanjo za 
mifugo kama chanzo cha mapato ya Halmashauri badala 
yake wanatakiwa watoe huduma kwa wafugaji kulingana na 
maelekezo ya wizara. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Mbozi, 
Mhe. Cosmas Nshenye. 

NDAKI ATATUA KERO YA 
WAFANYABIASHARA WA DAGAA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. 
Mashimba Ndaki amewataka 

wafanyabiashara wa mikoa ya Songwe 
na Mbeya wanaofanya biashara wa dagaa 
wanaofanya biashara hiyo ndani ya nchi 

nje ya nchi.

Alitoa maagizo hayo Oktoba 4, 2021 wakati 
akiongea na wafanyabiashara wa dagaa 
katika mji wa Tunduma wilayani Momba 
mkoani Songwe akiwa katika ziara yake 
ya siku mbili, ambapo wafanyabiashara 
hao wamedai kuwa wamekuwa wakitozwa 
ushuru huo wakati wengine wamekuwa 
wakiuza dagaa ndani ya nchi.

Waziri Ndaki alisema wafanyabiashara  
wanaopaswa kutozwa ushuru huo ni wale 

nchi ambapo kwa Tunduma huwauzia zaidi 
nchi za Zambia na Congo.

“Tuache mara moja kuwatoza ushuru wa 

kwa wafanyabiashara wa dagaa wa mikoa 
ya Songwe na Mbeya kwa kigezo kuwa 
wote wanaziuza nje ya nchi,” alisema Ndaki.

Vilevile alisema sio kila mfanyabiashara 
anayetoka mikoa ya Songwe na Mbeya 
anayejumua dagaa kutoka Mwanza, 
Kigoma na hata feri anauza dagaa zake nje 
ya nchi. Waziri Ndaki amesema kuwa hawa 
ni watanzania wanaonunua dagaa kupeleka 
Tanzania kunakoitwa Songwe au Mbeya 
hivyo hataki kusikia malalamiko hayo tena.

Awali Mbunge wa Jimbo la Momba 
Condester Sichalwe akiongea kwa niaba ya 
Mbunge wa Tunduma Ernest Silinde ambaye 
hakuwepo kwenye ziara hiyo alisema 
wafanyabiashara wa dagaa kutozwa ushuru 

nchini (Export Loyality) kuwa ni kero ya 
muda mrefu ambayo imekuwa ikiwaumiza 
wafanyabiashara na wananchi wanaotumia 
bidhaa hiyo.

Shaban Ally mfanyabiashara wa dagaa 
alimshukuru Waziri kwa maelekezo ambayo 
ameyatoa na kwamba wao watajitahidi 
kuhakikisha wanafuata taratibu.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki 
akizungumza na wananchi wa Tunduma Oktoba 4, 2021 

wafanyabiashara wa dagaa wa mikoa ya Songwe na Mbeya 
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Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Arusha ambaye pia ni Katibu Tawala Msaidizi Sehemu ya Uchumi 
na Uzalishaji, Bw. Hernegey Chitukuro akifunga Mkutano wa 44 wa Wataalam wa Uzalishaji Mifugo 

na samaki kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na kuwa na uwezo wa kuzalisha kwa tija. Mkutano 

TAFITI ZA MIFUGO NA UVUVI 
ZIZINGATIE MABADILIKO YA          

TABIA NCHI
Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 

Hernegey Chitukuro amezitaka taasisi za 

ambazo zitasaidia mifugo na samaki kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi na kuwa na uwezo wa 
kuzalisha kwa tija.

Chitukuro alisema hayo Oktoba 29, 2021 wakati 
akifunga Mkutano wa 44 wa Wataalam wa Uzalishaji 
Mifugo Tanzania (TSAP) akimuwakilisha Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha ambapo amesema kwa upande wa 
mifugo kuna uhaba wa mitamba kwa ajili ya kuzalisha 
ng’ombe wa maziwa na wa nyama.

Pia alisema kuwa mapendekezo yote yaliyotolewa 
katika mkutano huo kuhusu uboreshaji wa uzalishaji 
katika sekta ni vema yakawasilishwa kwenye mamlaka 

husika kwa kufuata taratibu. Aidha, aliwaelekeza 
wataalam walioshiriki mkutano huo kwenda kutumia 
uzoefu walioupata kuwashauri wafugaji na wavuvi 
katika maeneo yao ili waweze kuongeza uzalishaji kwa 
kuzingatia ubora.

Mwenyekiti mpya wa Chama cha Wataalam wa 
Uzalishaji wa Mifugo Tanzania (TSAP), Dkt. Jonas 
Kizima alisema kuwa kazi atakayoanza nayo ni kufanya 
ufuatiliaji wa kuhakikisha wataalam hao wanakuwa 
na chombo cha kisheria kinachowasimamia. Pia 
aliwasihi wanachama kuendelea kulipia ada zao ili 
wawe wanachama hai kwani chama ni wanachama. 
Vilevile amesema kwa upande wa TSAP watahakikisha 
wanafanyia kazi maelekezo na maazimio ya mkutano 
huo kwa kushirikiana na taasisi/mamlaka husika.
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Picha ya pamoja ya Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Bw. Hernegey Chitukuro (wa tatu kutoka 
kulia waliokaa) na viongozi na wataalam walioshriki Mkutano wa 44 wa Wataalam wa Uzalishaji Mifugo 
Tanzania (TSAP) mara baada ya kufunga mkutano huo uliofanyika kwenye ukumbi wa Olasiti Garden 

Mwenyekiti mpya wa Chama cha Wataalam wa Uzalishaji Mifugo Tanzania (TSAP), Dkt. Jonas Kizima 
(kushoto) akikabidhiwa katiba ya chama hicho na Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Bw. 
Hernegey Chitukuro kabla hajafunga Mkutano wa 44 wa Wataalam hao uliofanyika kwenye ukumbi wa 

Huduma za Ugani, Dkt. Angello Mwilawa alisema 
mkutano huo umewasaidia wataalam kubadilishana 

Aidha, alisema kuwa teknolojia hizo zinazotolewa ni 
lazima zizingatie suala la mabadiliko ya tabia nchi lakini 
pia ziwe ni bora ambazo zitasaidia kuongeza uzalishaji 
na kuleta tija kwa wafugaji, wavuvi na taifa kwa ujumla.



Serikali imesema katika bajeti ya mwaka wa fedha 
2021/22 ina mpango wa kuanzisha vituo vya ukuzaji 
viumbe maji katika halmashauri 80 za wilaya ikiwa na 
lengo la kuhakikisha kila halmashauri inakuwa na kituo 
hicho ambacho kitatumika kama shamba darasa kwa 
ajili ya kufundisha wananchi namna ya kufuga samaki.

Akizungumza  Machi 17, 2021 wakati Kamati ya Kudumu 
ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji ilipotembelea kituo 
cha ukuzaji viumbe maji kinachozalisha vifaranga vya 
samaki cha Kingolwira kilichopo Mkoani Morogoro, 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki 
alisema, mkakati wa serikali kupitia vituo hivyo 
vitakavyokuwepo katika halshamauri zote za wilaya ni 
kuwa na samaki wengi wafugwao kwa njia mbalimbali 

wa asilimia 50 kwa njia ya kufuga na asilimia 50 
wanaotokana na maji ya asili.

“Kupitia tasnia hii ya ukuzaji viumbe maji tunataka 

kuweka nguvu kubwa ili tuweze kuvuna rasilimali ya 
uvuvi iweze kusaidia lishe, ajira na kuondoa umasikini 
kwa wananchi, hivyo wizara inaweka mikakati ya 

alisema Mhe. Ndaki.

Aidha, Waziri Ndaki alisema Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
ina mpango wa kuhakikisha inavipa uwezo mkubwa 
na kuvikarabati vituo vyote vya ukuzaji viumbe maji 
vilivyopo nchini ili viweze kwenda sawa na uzalishaji 
wa vifaranga vya samaki kulingana na mahitaji yake.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, 
Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma 
aliipongeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kuweka 
jitihada mbalimbali za kuhakikisha inazalisha kwa wingi 
vifaranga vya samaki pamoja na kutoa elimu juu ya 
ufugaji wa samaki.

MASHAMBA DARASA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (wa kwanza kushoto), akifuatiwa na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma wakati walipokuwa 
wakipatiwa maelezo na mmoja wa wataalamu (hayupo pichani) juu ya uzalishaji wa vifaranga vya samaki 
aina ya sato, wakati kamati hiyo ilipotembelea kituo cha ukuzaji viumbe maji Kingolwira kilichopo Mkoani 
Morogoro Machi 17, 2021.
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Jarida hili la Mtandaoni hutolewa kila mwezi na 

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini,

Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
S.L.P. 40487, Dodoma,Tanzania

Simu: +255763 255255

Email: www.mifugouvuvi.go.tz

Tovuti: www.mifugo.go.tz


